Mama ale chakula cha mchanganyiko
na cha kutosha, aongeze kiasi kidogo
kuliko alichokula kabla ya ujauzito.
Baba na jamii nzima imsaidie mama
mjamzito kazi ili apate muda wa
kupumzika hasa miezi mitatu ya
mwisho.

Ni muhimu sana kutumia dawa za
kuongeza damu zinazotolewa kliniki
kama inavyoelekezwa.

Jamii na hasa mama mjamzito atumie
chumvi yenye madini ya joto kupikia.
Uzazi wa mpango uzingatiwe; mimba
zipishane angalau kwa miaka mitatu.

Taasisi ya Chakula na Lishe
inavyojihusisha

Taasisi inao mpango ambao mbinu
mbali mbali zinatumika ili kuisaidia
jamii kutatua tatizo hili la lishe duni
ya mama mjamzito.

* Taasisi inasaidia na kushiriki katika
utekelezaji wa Mpango wa Uzazi
Salama ili kuweza kupunguza vifo
vya mama wajawazito na watoto.
Taasisi inashirikiana na vyombo
vingine vyakitaifa katika utekelezaji
wa Mpango wa Taifa wa Uzazi
Salama.
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Lishe ya Wanawake Wajawazito

Lishe ya akina mama wajawazito ni somo
linalohusiana na lishe kabla, wakati na baada
ya ujauzito.

Lishe nzuri ya akina mama wajawazito ni
muhimu kwa matokeo mazuri ya uzazi.

Matatizo makubwa ya lishe yanayowakabili
mama wajawazito.hapa Tanzania ni ukosefu
wa Utomwili na Nishati, Upungufu wa
Wekundu wa damu na ukosefu wa Madini ya
Joto.

Dalili za ukosefu wa Utomwili na Nishati
wakati wa ujauzito ni pamoja na mama
kutoongeza uzito au kupungua uzito awapo
mjamzito, na watoto kuzaliwa na uzito
pungufu (chini ya kilo 2.5).

Utafiti umeonyesha hapa nchini kuwa theluthi
moja ya mama wajawazito hawaongezeki
uzito na wengine hata kupungua uzito.

Upungufu wa wekundu wa damu ni tatizo
jingine linalowakabili mama wajawazito.
Tatizo hili husababishwa na kuugua homa ya
malaria mara kwa mara, ulaji duni na
magonjwa mengine kama vile minyoo.

Upungufu wa wekundu wa damu ni chanzo
cha kati ya asilimia40-50 cha magonjwa na
madini ya joto huweza kusababaisha asilimia
30 ya vifo vya watoto wachanga.

Katika hali mbaya sana, tatizo hili huweza
xusababisha kuharibika kwa mimba, kuzaa
watoto wafu, kuzaa watoto viziwi aua watoto
kuzaliwa na akiii taahira.

Sababu za Lishe Duni ya Akina mama
Wajawazito

Tanzania kama nchi nyingine nyingi

zinazoendelea, sababu kubwa zalishe duni

ya akina mama wajawazito na
wanaonyonyesha ni:-

* Akina mama kutokula chakula cha
kutosha kulingana na mahitaji yao na ya
watoto walio tumboni.

* Magonjwa ya mara kwa mara hasa ma-
laria ambayo yameonekana kuwa sababu
kubwa ya upungufu wa wekundu wa
damu wakati wa ujauzito.

* Hali chafu ya mazingira ambayo
husababisha kuwepo magonjwa kama
minyoo. :

* Kazi nyingi za akina mama wakati wa
ujauzito, ambazo hutumia nguvu na
humpunguzia mama muda wa
kutayarisha na kula chakula na
kupumzika.

* Uzazi wa mara kwa mara unaomnyima
mama kujenga nguvu na kurudisha damu
iliyopotea wakati wa ujauzito uliopita.

* Uhaba wa vifaa na huduma katika kliniki
za akina mama na watoto. '

* Akina mama wajawazito kutojua
umuhimu wa lishe bora.

* Uwezo mdogo wa kupata chakula cha
kutosha na mahitaji mengine.

* Kubebamimba wakati wa umri mdogo
(chini ya miaka 18) au umri mkubwa
{(zaidi ya miaka 35).

Athari za Lishe Duni ya Akina
Mama Wajawazito

Baadhi ya athari za lishe duni ya akina

mama wajawazito na wanaonyonyesha

ni:-

* Vifo vya akina ‘mama wakati wa
ujauzito au kujifungua

* Watoto kuzaliwa na uzito pungufu
(chini ya kilo 2.5). Watoto kama hao
wengi hufa na wengine wanaosalia
hupatwa na utapiamlo

* Lishe duni inaweza kusababisha
utapiamlo kwa mtoto
anayenyonyeshwa

* Kupungua kwa kinga ya mwili ya
mama na mtoto dhidi ya magonjwa
mbali mbali.

Mbinu Dhidi ya Lishe Duni ya Akina
Mama

* Kujihadhari na mimba za utotoni
(chini yamiaka 18) na zauzeeni (zaidi
ya miaka 35). )

* Mama aanze kuhudhuria kliniki
mapema, mara tu ajuapo kwamba ni
mjamzito, na ushauri unaotolewa
kliniki ufuatwe.



